Chém gió về Ý Tưởng Kinh Doanh

Ý tưởng thì nhiều, có điều có máu làm hay không thôi...

Keke, quan điểm của em là sau đợt này sẽ thanh lọc hết các bọn ăn xổi, khi đã thấy sự rủi ro từ tham vọng kiếm tiền nhanh, thì người ta sẽ quay về sản xuất chân chính, thử đi trước tí xem sao :)

Keke, quan điểm của em là sau đợt này sẽ thanh lọc hết các bọn ăn xổi, khi đã thấy sự rủi ro từ tham vọng kiếm tiền nhanh, thì người ta sẽ quay về sản xuất chân chính, thử đi trước tí xem sao :)
Thế đầu tư vào Blue chip có phải sướng hơn không?

Còn 1 ngách nhỏ nữa, là chuỗi cây cafe văn phòng giao tận nơi, đặt các cột cafe giống như cột doner kebab dưới chân các địa điểm cho thuê văn phòng lớn, cho các em nhỏ lang thang cơ nhỡ đứng cột, 1 em trông + bán tại chỗ, 1 em giao hàng theo order. Mình ấp ủ cái này lâu rồi mà chưa có thời gian thực hiện, mà cũng chưa đến thời điểm thực hiện, vì văn hóa bỏ giờ làm đi uống cafe của dân văn phòng vẫn đang mạnh, keke

Rin vừa có thằng bạn. Mở kiểu nước hoa quả vv..phục vụ riêng cho văn phòng. Ko cửa hàng nên chi phí giảm khá nhiều. Giá thành khá rẻ chỉ dưới 20k/ly mà giao hàng tận nơi. Giá rẻ hơn nhiều so với 1 ly hoa quả ngoài tiệm.

Chưa kể, hàm lượng hoa quả và chất lượng hoa quả hơn nhiều mấy cửa hàng toàn mua hoa quả ôi, héo.

6 tháng sau thằng bạn vỗ vai, Rin " Tao phá sản rồi mày ạ, giấc mơ thành công tan thành mấy khói" ôm thêm cục nợ lập nghiệp. Thôi mày cho tao mượn tam ít tiền sống ít bữa"

CHuỗi Cafe ko làm được Paven à. Ko phải vì câu chuyện trên mà vì là văn hóa người Hà Nội và miền bắc ko hợp.

Trà đá vẫn là số 1. Tin Rin đi.

Thế đầu tư vào Blue chip có phải sướng hơn không?

Hehe, mình bỏ tiền ra đầu tư, có bao nhiêu ăn bấy nhiêu, chứ bỏ tiền vào chỗ chúng nó, thì nó cho bao nhiêu mình mới đc ăn bấy nhiêu, 2 cái khác nhau nhiều quá, mà chờ đợi sự minh bạch thì lâu lắm, em éo chờ đc =))

Rin vừa có thằng bạn. Mở kiểu nước hoa quả vv..phục vụ riêng cho văn phòng. Ko cửa hàng nên chi phí giảm khá nhiều. Giá thành khá rẻ chỉ dưới 20k/ly mà giao hàng tận nơi. Giá rẻ hơn nhiều so với 1 ly hoa quả ngoài tiệm.

Chưa kể, hàm lượng hoa quả và chất lượng hoa quả hơn nhiều mấy cửa hàng toàn mua hoa quả ôi, héo.

Vậy mà sau 6 tháng thằng bạn vỗ vai, " Tao phá sản rồi mày ạ, giấc mơ thành công tan thành mấy khói" ôm thêm cục nợ lập nghiệp. Thôi mày cho tao mượn tam ít tiền sống ít bữa"

CHuỗi Cafe ko làm được Paven à. Ko phải vì câu chuyện trên mà vì là văn hóa người Hà Nội và miền bắc ko hợp.

Trà đá vẫn là số 1. Tin Rin đi.

Thì mình mới ấp ủ, chứ chưa dám bắt tay vào làm mà, khi nào văn hóa bỏ giờ công sở đi làm việc riêng chưa thay đổi, thì mình vẫn chỉ để cái dự án đấy trong tiềm thức thôi, chỉ tiếc cho các em lang thang cơ nhỡ cũng phải chờ mình, hehe

Thì mình mới ấp ủ, chứ chưa dám bắt tay vào làm mà, khi nào văn hóa bỏ giờ công sở đi làm việc riêng chưa thay đổi, thì mình vẫn chỉ để cái dự án đấy trong tiềm thức thôi, chỉ tiếc cho các em lang thang cơ nhỡ cũng phải chờ mình, hehe

Tụi nó đi lang thang ăn xin lương còn cao hơn mình đấy. Có khi nó còn thương hại lại mình, tưởng thế nào, áo quần bảnh bao mà éo có đồng nào trong túi thì nhục.

Sáng bàn tán thế mà chiều có ngay bài này:
Sếp chứng khoán: Bỏ cổ phiếu sang... bán lạc rang
http://cafef.vn/2011111702163557CA31/sep-chung-khoan-bo-co-phieu-sang-ban-lac-rang.chn
Ông D.T.T, nguyên giám đốc môi giới kỳ cựu tại một công ty chứng khoán P, rời bỏ nghề chứng khoán từ hai tháng nay để chuyển sang mở một công ty chuyên sản xuất lạc rang húng lìu.

Trong bối cảnh kinh tế khủng hoảng, ngành kinh tế nào cũng có những cuộc ra đi từ đội ngũ nhân sự cấp cao, nhưng có lẽ ngành chứng khoán là thuộc lĩnh vực khốc liệt nhất, khi mà danh sách đội ngũ lãnh đạo khung rời ngành vẫn đang liên tục được nối dài.

http://cafef.vn/2011111702163557CA31/sep-chung-khoan-bo-co-phieu-sang-ban-lac-rang.chn
Ông D.T.T, nguyên giám đốc môi giới kỳ cựu tại một công ty chứng khoán P, rời bỏ nghề chứng khoán từ hai tháng nay để chuyển sang mở một công ty chuyên sản xuất lạc rang húng lìu.

Trong bối cảnh kinh tế khủng hoảng, ngành kinh tế nào cũng có những cuộc ra đi từ đội ngũ nhân sự cấp cao, nhưng có lẽ ngành chứng khoán là thuộc lĩnh vực khốc liệt nhất, khi mà danh sách đội ngũ lãnh đạo khung rời ngành vẫn đang liên tục được nối dài.

Thế nên đừng hỏi tại sao hôm nọ e đi đâu về mà lại lang thang ở cầu giấy alo cả hội VC Hà Nội- Caco-Mr4046-Snat-Arrow ra cafe cà pháo nhé.

Sẽ không biết bao lâu vòng quay lặp lại, chỉ biết thời điểm 2011-2013 là cơ hội lớn để cho mình thực hiện được ước mơ tuổi hoa niên, nên hiện nay mình chỉ mong có thật nhiều sức khỏe để có thể làm việc liên tục 10-12 tiếng/ngày ( 8 đến 22h).

Đám chị em trong phòng mình chiều nay như muốn nổi loạn, từ sếp đến nhân viên. Bà thì trầm cảm, chị thì ngồi cắn bút, đứa thì ko biết ức chế chuyện gì gọi điện đặt bánh và rượu đến văn phòng. Sếp bà thì đồng bóng cao hứng cho phòng nghỉ cả chiều nay.

Cả phòng có mỗi Rin là con trai.

Thôi chuồn về...ko chắc chết trong phòng toàn các nàng đang nổi loạn này.

Paven đâu ...đi trà đá ko nhể? Hay Sakurra

Đám chị em trong phòng mình chiều nay như muốn nổi loạn, từ sếp đến nhân viên. Bà thì trầm cảm, chị thì ngồi cắn bút, đứa thì ko biết ức chế chuyện gì gọi điện đặt bánh và rượu đến văn phòng. Sếp bà thì đồng bóng cao hứng cho phòng nghỉ cả chiều nay.

Thế à bác Rin, vậy là văn phòng của bác báo hiệu thời mạt vận sắp tới lương + thưởng tết sẽ phải dài cổ đợi . Bác ng/c chuyển công tác đi chỗ khác là được rồi nếu ko định thừa cơ nhảy lên thế chân Sếp.

Thế à bác Rin, vậy là văn phòng của bác báo hiệu thời mạt vận sắp tới lương + thưởng tết sẽ phải dài cổ đợi . Bác ng/c chuyển công tác đi chỗ khác là được rồi nếu ko định thừa cơ nhảy lên thế chân Sếp.

Nói thì bảo nói xấu sếp.

Nhưng cảnh nói sếp sếp lại nước mắt ngắn, nước mắt dài. Đến khổ mình.

Có khi mình về bán trà đá vậy.....mở quán đợi mấy bác VC qua chém gió ủng hộ.

Luca đặt chỗ khách hàng thường xuyên la cà quán rồi.

Nói thì bảo nói xấu sếp.

Nhưng cảnh nói sếp sếp lại nước mắt ngắn, nước mắt dài. Đến khổ mình.
Vậy thì thôi cố gắng bên cạnh động viên an ủi sếp để qua được thời kỳ 2 năm khó khăn này, rồi về nhà xem có gì bán ra tiền được thì cố bán sớm mà lấy tiền bỏ lọ ăn dần, kẻo 1 tháng nưã thôi các đơn vị SX nó trả lương, thưởng tết = sản phẩm mới toanh thì hàng cũ dùng rồi của mình lại khó bán.

May mắn nhé

Vậy thì thôi cố gắng bên cạnh động viên an ủi sếp để qua được thời kỳ 2 năm khó khăn này, rồi về nhà xem có gì bán ra tiền được thì cố bán sớm mà lấy tiền bỏ lọ ăn dần, kẻo 1 tháng nưã thôi các đơn vị SX nó trả lương, thưởng tết = sản phẩm mới toanh thì hàng cũ dùng rồi của mình lại khó bán.

May mắn nhé

Công ty Rin ko phải đơn vị sản xuất, trong mảng service. Kiểu chém gió ý mà. Nên có cơm ăn là còn chém gió ra gạo được.

Sếp thì cũng có tài, chưa đến 30 tuổi mà làm vậy là khá rồi. Mỗi tội tính hơi ủy mị.

Công ty thì ko đến nỗi mạt vận. Thời gian qua còn mở rộng hoạt động kinh doanh, tuyển thêm khoảng 20 % nhân sự. Nên lương thưởng thì ko sợ có hay ko.

Mà có vẻ mình hợp với vỉa hè hơn thì phải.

Công ty Rin ko phải đơn vị sản xuất, trong mảng service. Kiểu chém gió ý mà. Nên có cơm ăn là còn chém gió ra gạo được.

Sếp thì cũng có tài, chưa đến 30 tuổi mà làm vậy là khá rồi. Mỗi tội tính hơi ủy mị.

Công ty thì ko đến nỗi mạt vận. Thời gian qua còn mở rộng hoạt động kinh doanh, tuyển thêm khoảng 20 % nhân sự. Nên lương thưởng thì ko sợ có hay ko.

Mà có vẻ mình hợp với vỉa hè hơn thì phải.

Chắc tôi viết ko rõ ý nên bác đọc ko thấy có thông tin, khi tôi đọc phần quote của bác tôi cũng buồn cười.

Nói chung câu chuyện là: "chà tranh" buôn gió cho giời.

SR paven nhé.

Last edited by a moderator:

Ông em gọi sai người rồi, sao không gọi anh mày thích gì anh chiều. Sorry paven nhé cướp khách ngay tại nhà...

Khiếp quá, cho anh một chân bán trà đá đi em.
Anh là dân đi công trường nên tính cũng hay lê la, bụi bặm

@ Rin:
Bạn Rin bán nước trái cây ý tưởng ko tồi đâu, chỉ là chưa nhìn được cái rủi ro đi kèm nên thua thôi. Chỉ tiếc khi thua ko biết mình thua tại sao.
Mình xin kể một câu chuyện. Mình có quen 1 bà chị chuyên làm đá tinh khiết phân phối cho các hàng cafe. Công việc cũng ổn, thu nhập tiền triệu/ngày. Ko tệ chứ hả?
Chỉ có điều bộ phận Human Resource của bà chị hoạt động ko ngừng nghỉ. Cứ ba hồi lại thấy thay nhân viên. Mình đem điều này thắc mắc, chỉ thấy bà chị chép miệng nói: " Việt Nam mình toàn người khôn em ợ, không thay thì ba hồi khách của mình mất sạch. Nhân viên đi làm ăn lương mình thật, nhưng khách của mình bán cho hàng khác hoặc tự bán ko tiếc tay..."

Chỉ hỏi nhỏ: Rin làm thế nào để sales của Rin ko bán hàng hộ người khác đây, khi lợi nhuận nhìn thấy rõ như ban ngày...
Quản trị rủi ro ở VN này chưa bao giờ dễ...

Phiền nhà Paven tí....

Back