BlueDiamond's Trading Diary

Phí nhỉ bác nhỉ, kiên định thì hôm nay ăn đủ rồi....
Phí gì đâu bạn! Hôm nay ACB nó vẫn đánh chặn mà! Hôm nay cả làng xuống mà nó vẫn không xuống thế này thì chết tiền bỉm và tiền thuốc trợ tim mất!

E dự đáy của đợt này là 57 vì vậy về tới gần điểm này E sẽ triển khai quân ạ!

Last edited by a moderator:
Vừa giở Ami ra xem lại một lượt mà chẳng thấy E cổ phiếu nào hấp dẫn cả, Hay mình bị lãnh cảm mất rùi! Hoặc là chưa phải lúc nhập hàng!:confused:

Vừa giở Ami ra xem lại một lượt mà chẳng thấy E cổ phiếu nào hấp dẫn cả, Hay mình bị lãnh cảm mất rùi! Hoặc là chưa phải lúc nhập hàng!:confused:
Tôi thấy KLS đang lấp lửng đó bác ,nghi nghi hoặc hoặc .

Mình thật cảm phục những bác như bác TiCan, Colaido, Tú và Snatcher đánh chính xác đến từng milimet, nhưng cái mình không nhìn được thì sao mà dám vào!
Về quan điểm cá nhân thì mình chỉ cho là đợt tăng này chỉ là Dead cat bounce vì dòng tiền thật sự chưa có và sau đợt này ngưỡng hỗ trợ sẽ trở thành kháng cự bởi vậy mình sẽ chuẩn bị cho kịch bản này nếu con bull mà yếu thì mình sẽ chích cho một cái vào mông còn nếu nó hùng hổ quá thì mình sẽ dùng hàng T0 để vớt vát tí vậy.

Mình thật cảm phục những bác như bác TiCan, Colaido, Tú và Snatcher đánh chính xác đến từng milimet, nhưng cái mình không nhìn được thì sao mà dám vào!
Về quan điểm cá nhân thì mình chỉ cho là đợt tăng này chỉ là Dead cat bounce vì dòng tiền thật sự chưa có và sau đợt này ngưỡng hỗ trợ sẽ trở thành kháng cự bởi vậy mình sẽ chuẩn bị cho kịch bản này nếu con bull mà yếu thì mình sẽ chích cho một cái vào mông còn nếu nó hùng hổ quá thì mình sẽ dùng hàng T0 để vớt vát tí vậy.
Bây giờ thêm tuổi rồi, nên Blu thử cách chơi mới: Không thấy cơ hội thu tiền về dứt khoát ko xuống tiền. Cutloss phải là hành vi cuối cùng, không thể cứ mãi tùy tiện nghĩ Sai thì Cắt nữa.

Bây giờ thêm tuổi rồi, nên Blu thử cách chơi mới: Không thấy cơ hội thu tiền về dứt khoát ko xuống tiền. Cút nót phải là hành vi cuối cùng, không thể cứ mãi tùy tiện nghĩ Sai thì Cút nữa.
Vâng! Cảm ơn bác! Bây giờ E đang cố gắng chơi như vậy! Ko thấy cơ hội thì sẽ ko xuống tiền! Nhưng việc cut là một việc sống còn của một trader nó giúp em toàn mạng đến tận bây giờ và một chút thành quả nho nhỏ! Mong bác thường xuyên vào nhà E để góp ý cho E nhé!

Vâng! Cảm ơn bác! Bây giờ E đang cố gắng chơi như vậy! Ko thấy cơ hội thì sẽ ko xuống tiền! Nhưng việc cut là một việc sống còn của một trader nó giúp em toàn mạng đến tận bây giờ và một chút thành quả nho nhỏ! Mong bác thường xuyên vào nhà E để góp ý cho E nhé!

Đúng là cắt giúp bảo vệ thành quả, theo mình ( cái này mình học lại của ng khác ) cứ sau 1 quãng thời gian làm việc liên tục thì mình nghĩ cần rà soát lại và phải tự đặt một số yêu cầu để nghiêm khắc với bản thân hơn đòi hỏi bắt buộc phải có sự Tính toán chi tiết cho từng cái đóng/mở vị thể , không chơi vào lệnh tùy tiện cẩu thả rồi lại nghĩ Sai thì Cắt. Đấy ý của mình là thế.

Tôi nghĩ mai giỏi đc gần nừa phiên lúc đầu ,ai mua lúc này thì rủi ro chít cao .Mai treo sọc đầu giờ thì chuẩn hơn ,tôi cảm nhận thôi .

Chán chả buồn xem chart nữa! DJ di thẳng tưng ko có nước hồi! VNI mai chắc múa bên trăng quá! Vậy là cuối tuần mình lại bận rộn đi săn rùi! Nghĩ mà cũng thấy vui vui!

Hôm nay thèng Mẽo lại đi tiếp do GDP không đạt như kỳ vọng! Việt Nam thì tiền nong căng thẳng tại các ngân hàng, Chứng khoán thì lác đác các công ty CK đã đóng cửa dần các chi nhánh! Mai mà E VNI lên nữa thì kể cũng hài thật! Nhưng nếu E nó vẫn lên thì mình sẽ đóng lại vị thế sọt của mình và ra ngồi ngoài chờ đợi chứ chưa có ý định long gì tại thời điểm này! Dù sao đợt này cũng có chút thành quả rùi!

Hôm nay thèng Mẽo lại đi tiếp do GDP không đạt như kỳ vọng! Việt Nam thì tiền nong căng thẳng tại các ngân hàng, Chứng khoán thì lác đác các công ty CK đã đóng cửa dần các chi nhánh! Mai mà E VNI lên nữa thì kể cũng hài thật! Nhưng nếu E nó vẫn lên thì mình sẽ đóng lại vị thế sọt của mình và ra ngồi ngoài chờ đợi chứ chưa có ý định long gì tại thời điểm này! Dù sao đợt này cũng có chút thành quả rùi!
Thực ra chứng khoãn mỹ tèo k phải vì cái Revised GDp đó đâu bác, nó tiếp tục tèo vì viễn cảnh another dowgrade.
Riêng về Châu âu, thì Đức (the biggest player) luôn phán đổi ECB ra tay mua hết Bond của cả khối (ECB vẫn là thành viên mua chủ yếu Bond của các quốc gia nợ nần), còn pháp thì luôn ủng hộ giải pháp đó. Rõ rang ECB in tiền ra cứu chỉ là giải pháp cuối cùng và bất đắc dĩ.
Chú Pháp ủng hộ phương án đó là vì sợ mất AAA rating, nếu mất thì chi phí chú đi vay sẽ càng ngày càng tăng tiếp-------> Default.

Hôm qua DJ làm luôn một lèo 2% nhưng chứng vịt hình như là đã miễn nhiễm với thế giới rùi! Họp quốc hội cũng sắp kết thúc! Một số cổ phiếu cũng bắt đầu nhìn thấy những bước chân âm thầm đi vào! Hôm nay mình cũng sẽ đóng lại nốt vị thế Short và chờ đợi cơ hội để long!

Tôi không biết nếu Stock toàn cầu xanh liệu có mang lại một chút Sentiment nào đó cho Vnese Stock hay không, nhưng tôi nghĩ sẽ có chút ít. Để biết khi nào Stocks thế giời hay risk asset tăng lại thì bác nên để ý đến vấn đề nợ của châu âu hiện tại sẽ được giải quyết như thế nào. Hôm nay 3 thủ tường Đức,pháp, ý gặp nhau ở pháp để thảo luận các giải pháp tháo gỡ tình hình nợ. Tôi thấy media đưa tin là Ủy ban châu âu(EC) đã đưa ra cái proposal nhằm thuyết phục Đức đồng ý việc phát hành 1 trái phiếu chung gọi là EuroBond. Đức quyết liệt phản đối vì nó đi ngược lại nguyên tắc chung của khối là "đồng tiền chung, chính sách tài khóa riêng", thực ra thì Đức phản đối vì muốn các nước phải tự chịu trách nhiệm về "chính sách tài khóa của nước mình", nếu mà phát hành trái phiếu chung thì Đức sẽ chịu thiệt, vì rõ ràng trong cả khối Bond Yield cảu đức là thấp và an toàn nhất.
Có 2 vấn đề mà Châu âu phải giải quyết trước mắt đó là
1. Giảm Yield (lãi vay) phải giảm xuống
2. Giúp các peripheral countries (tạm gọi là các cuốc gia nhỏ lẻ và yếu kém về KT) tăng trưởng

-Giải pháp tạp thời đối với mấy quốc gia nợ nần là thắt chặt chi tiêu or chính sách khắc khổ (austerity meassure). Một hình thức tăng thu giảm chi, nhiều nhà KT nói rằng đây không phải là giải pháp hoàn hảo vì có thể tiếp tục đầy các quốc gia này lún sâu vào nợ nần + suy thoái.

-Có lẽ cái mục tiêu trước mắt của châu âu là option 1, vì chỉ cần giảm yield thì các quốc gia trên mới có cơ hội trả bớt nợ + time để cơ cấu lại nền KT
Cái mục tiêu thứ 2 đó là làm sao giúp các quốc gia này tăng trưởng thì chưa thấy đả động gì, có thể nhiệm vụ này thuộc về các chính phủ

-Nếu bạn để ý từ khi nợ châu âu bùng phát đến nay thì có rất nhiều period Risk ON rồi lại OFF, Risk đã on trong thời gian qua, và nếu trong thời gian tới nếu châu âu đưa ra được giải pháp nào làm yên lòng nhà đầu tư thì Risk sẽ OFF và Risk asset lại tăng vù vù.

Và có thể VN Stock cũng được hưởng lợi đôi chút.
Chúc may mắn!

Well, bác choa hiểu ngược nghĩa cái risk on/ risk off rồi đấy. Risk off không có nghĩa là tình hình bớt rủi ro đi đâu. Risk off thực ra là nhà đầu tư quyết định giảm khả năng chấp nhận rủi ro của mình. Ở một giai đoạn risk off, các risky asset sẽ giảm giá chứ không tăng.

Bọn EC đang ép Đức làm last resort nên Đức nó phản đối kịch liệt một phần vì thế.

Well, bác choa hiểu ngược nghĩa cái risk on/ risk off rồi đấy. Risk off không có nghĩa là tình hình bớt rủi ro đi đâu. Risk off thực ra là nhà đầu tư quyết định giảm khả năng chấp nhận rủi ro của mình. Ở một giai đoạn risk off, các risky asset sẽ giảm giá chứ không tăng.

Bọn EC đang ép Đức làm last resort nên Đức nó phản đối kịch liệt một phần vì thế.

Tôi vẫn chưa hiểu ý của Camus?? rõ ràng Risk off (theo nghĩa về tâm lý thì nó risk đã giảm, tất nhiên là risk không thể =zero), risk off có nghĩa là nhà đầu tư sẵn sàng mua những Risky assets để gia tăng lợi nhuận , thế thì tại sao Risky assets lại giàm ???

Ví dụ: nếu châu âu đưa ra giải pháp abc nào đó "giải quyết" được vấn đề thì rõ ràng risky asset (stocks, high yield currency....) sẽ up ????

Back